
SEKTA YA AFYA: 
 
UTANGULIZI 
Huduma za afya zilianza kutolewa kabla ya uhuru chini ya 
Mashirika ya Dini RC na Anglikana. Roman Catholic 
walikuwa na hospitali mbili (Litembo na Lituhi) na 
zahanati 5. Kanisa Anglikana lilikuwa na zahanati 2 na 
hospitali 1. Watumishi wengi walikuwa toka nje ya nchi 
na wachache watanzania (kada za chini) 10. 
Baada ya Uhuru mwaka 1970 Serikali ilijenga kituo cha 
afya Mbinga Mjini na watumishi walioanzisha kituo cha 
afya walikuwa 18.  Mwaka 1971 zilianza huduma 
shirikishi kati ya Serikali na Mashirika ya Dini. Watumishi 
waliendelea kuongezeka sambamba na vituo vya 
huduma.  Hadi mwaka 1977 idadi ya vituo vya huduma 
vilikuwa 16.  Mashirika ya dini vituo 12 na Serikali vine 
(4). 
 
Wakati tulipopata uhuru wananchi walikuwa 
wakisumbuliwa zaidi na magonjwa ya malaria, 
pneumonia, magonjwa ya kuhara, kisonono, kaswende 
na magonjwa mengine ya kuambukiza. Wananchi kwa 
wakati huo walikuwa wakitumia huduma za waganga wa 
kienyeji zaidi na  afya zao kwa ujumla haikuwa nzuri sana. 
 
HALI YA SASA 



Hali ya utoaji wa huduma za afya katika wilaya ya mbinga 
imeboreka zaidi ambapo vituo vya kutolea huduma 
vimeongezeka hadi 88 kwa mchanganuo ufuatao; 
 

Hospitali 5 Vituo Vya Afya 
10 

Zahanati 73 

Serikali Dini Private Serikali Dini Private Serikali Dini Private 
1 4 0 6 4 0 59 12 2 

 
Watumishi wameongezeka kufikia 688 wilayani na wote 
ni Wazalendo. 
 
MAFANIKIO 
1. Vituo vya kutolea huduma za afya vimeongezeka toka 

10 kabla ya uhuru hadi 88 kwa sasa 
2. Wananchi wanavitumia vituo hivi zaidi kwa huduma za 

magonjwa yote 
3. Afya ya mazingira imeboreshwa zaidi mijini na vijijini 
4. Upatikanaji wa madawa na vifaa tiba umeboreka zaidi 
5. Vifo vya akinamama wajawazito vimeendelea 

kupungua hadi kufikia 79/100000 mwaka 2010 
6. Vifo vya watoto chini ya miaka mitano navyo 

vimepungua 23/1000 
7. Huduma za afya zimesogezwa zaidi karibu na 

wananchi. 
 



CHANGAMOTO 
1. Upatikanaji wa vifaa tiba  dawa na vitendanishi toka 

MSD umekuwa si wa kuridhisha. 
2. Vyenzo vya kazi ikiwemo magari yamekuwa si ya 

kutosheleza. 
3. Miundombinu ya barabara imekuwa haipitiki hasa 

wakati wa mvua hivyo kutoweza kufikisha huduma. 
 
MATARAJIO YA BAADAE 
1. Kuendelea kusogeza  huduma za afya zaidi kwa 

kujenga zahanati kila kijiji na kituo cha afya kila kata 
2. Kuendelea kutoa huduma za kinga  ili wananchi 

wasiugue magonjwa yanayoambukiza 
Kuboresha huduma za tiba ili wananchi wasifariki 
kutokana na magonjwa yanayotibika 


