
SEKTA YA ELIMU: 
Hali halisi ya Idara ya Elimu Katika kipindi cha Miaka 50 
tangu Uhuru  ni kama ifuatavyo;-  
 
1.SERA NA SHERIA ZILIZOKUWEPO NA ZINAZOONGOZA 
TAASISI.  

SERA:  
(i) Mwaka 1962 -  Sera ya kuondoa ubaguzi katika Elimu Kabla 

ya hapo kulikuwa na Shule tofauti za wazungu, waasia, na 
waafrika.  

(ii) Mwaka 1964 – Sera ya kujitosheleza katika wataalamu 
wake yenyewe ifikapo mwaka 1980. 

(iii) Mwaka 1967 – Sera ya Elimu ya Kujitegemea.  
(iv) Mwaka 1970 – Sera ya kufuta ujinga wa kutojua kusoma, 

kuandika na kuhesabu.  
(v) Mwaka 1974 – Sera ya Elimu kwa Watoto wote (UPE)  
(vi) Mwaka 1990 – Mkutano wa Dunia kuhusu Elimu na Haki za 

Watoto (EFA) – Mkutano zililenga kwenye Elimu ya Watu 
Wazima na Elimu kwa watoto wote wenye umri wa 
kwenda shule.  

(vii) Sera ya 1995 -  Elimu ya Mafunzo inayoelezea uendeshaji 
wa Shule za Msingi na Sekondari.  

(viii) Sera ya 1995 – Sera ya Elimu na Mafunzo inayowataka 
Wazazi kuchangia gharama za Elimu ya watoto wao.  

 
SHERIA:  
1978 – Namba 25 – Mahudhurio ya lazima kwa 
Mwanafunzi.  



1995 – Uendeshaji wa Idara ya Ukaguzi.  
  
3.   MAFANIKIO YALIYOPATIKANA / FURSA ZILIZOPO:  
 Ongezeko la Shule za Msingi na Sekondari.  
 Kupanda kwa Uandikishaji katika Shule za Msingi.  
 Uwepo wa Madarasa ya Elimu ya Awali katika shule 

zote za Msingi.   
 Uwepo wa vituo vya Chekechea.  
 Utolewaji wa fedha za Uendeshaji Shule za Msingi na 

Sekondari (MMEM & MMES)  
 

  A. ELIMU YA MSINGI 
NA  MWAKA 

1961 
MWAKA 

2011 
1 Shule za Msingi  22 321 
2 Madarasa  110 1991 
3 Nyumba za Walimu 66 1080 
4 Idadi ya Walimu 110 2021 
5 Idadi ya Wanafunzi  4000 100,133 
 
 
 
B. SEKONDARI 
NA  MWAKA 

1961 
MWAKA 

2011 
1 Idadi ya Sekondari 1 ya Mission 61 



2 Idadi ya Wanafunzi  35 16,672 
3 Majengo ya Utawala 1 36 
4 Idadi ya Madarasa 1 599 
5 Hostel 0 6 
6 Nyumba za Walimu 2 153 
7 Maktaba 0 9 
8 Bwalo la Chakula 0 4 
9 Idadi ya Walimu 4 540 
 
C. VYUO 
NA  MWAKA 

1961 
MWAKA 

2011 
1 Chuo cha Ualimu 0 1 
2 FDC 0 1 
 
MABADILIKO KIUTAWALA 
- Kuwepo kwa Maafisa Elimu Wilaya wawili katika Idara 

ya Elimu mwaka 2008 ambao ni Afisa Elimu Msingi na 
Afisa elimu Sekondari. 

- Elimu ya Sekondari kuhamishiwa Serikali za Mitaa 
mwaka 2008. 

4.0 CHANGAMOTO 
1. Kushindwa kueleweka kwa Sera ya Elimu ya 

Kujitegemea (Education for Self reliance)  
2. Kubadilika badilika kwa Vitabu Elimu.    Mtazamo 

hasi kuhusu Elimu ya Watu Wazima.  



3. Upungufu wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia.  
4. Upungufu wa Maktaba katika Shule za Msingi, 

Sekondari, Kata na Wilaya.  
5. Uchakavu wa majengo ya Shule.  
6. Upungufu wa vituo vya Ufundi Stadi usioendana na 

wingi wa wanafunzi wanaohitimu Elimu ya Msingi na 
Sekondari na kukosa ajira.  

7. Lugha ya kufundishia.  
(i) Uwepo wa Walimu wenye Taaluma ya kutosha. 
(ii) Upungufu wa Walimu  

8. Upungufu wa Samani.  
9. Ukosefu wa chakula shuleni 
10. Utoro.  
 
5.0 MATARAJIO YA TAASISI MIAKA 50 IJAYO 
(i) Kujenga Madarasa ya Elimu ya Awali katika Shule 

zote za Msingi.  
(ii) Kujenga Maktaba za Shule na Kata katika Kata zote.  
(iii) Kuboresha miundo mbinu yote ya Shule za Msingi na 

Sekondari.  
(iv) Kuondoa kabisa tatizo la kutojua kusoma, kuandika 

na kuhesabu katika Wilaya kwa wanafunzi na Watu 
Wazima.  

(v) Kuanzisha vituo vya Elimu ya Sekondari kwa 
kushirikiana Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima katika 
Kata zote.  



Kujenga Maabara kwa shule zote za Sekondari. 


