
SEKTA YA KILIMO: 

Sera na sheria ya Taifa ya Kilimo na Mifugo 
Sera ya kilimo na mifugo ya mwaka 1997 ina eleza 
kwamba: 
• Uhuru wa soko na uondoaji wa serikali kuhodhi 

uingizaji na uuzaji wan je ya nchi wa mazao ya kilimo. 
• Tafsiri ya wazi ya kanuni za serikali na sekta binafsi 

katika uzalishaji na utoaji wa huduma. 
• Uwajibikajiwa serikali katika kurekebisha viwanda 

kupitia bodi ya mazao na  
• Usisitizaji wa usalama wa chakula katika ngazi ya taifa 

na kaya kinyume na kujitosheleza kwa chakula. 
• Sheria zinazoiongoza Idara ni: 

-“The Mbinga District Council (Compulsory Cultivation 
of Crops) by law 1991”  

-“The Mbinga District Council (Crop cess) by law 2000” 
 

Mabadiliko na matukio makuu katika mfumo wa Siasa, 
Ulilnzi, Utawala, Kiuchumi, Kiteknolojia na Kijamii: 

 
Hakukuwa na matukio makuu katika mfumo wa Siasa, 
Ulinzi, Utawala, Kiuchumi, Kiteknolojia na Kijamii katika 
Idara ya Kilimo. 

 
Mafanikio yalliyopatikana/fursa zilizopo; 



• Katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru wakulima 
wamekuwa na uelewa mkubwa juu ya uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biashara kupitia mashamba 
darasa na hivyo kufanya uzalishaji kuongezeka kwa 
29% kwa mazao ya chakula na 54% kwa mazao ya 
biashara 
 

• Pia wakulima wanatumia kilimo cha umwagiliaji 
ambapo jumla ya hekta 1,584 zinalimwagiliwa wilayani 
na hivyo kuongeza uzalishaji wa mpunga kutoka gunia 
3 kwa ekari hadi gunia 33.5 kwa ekari. 

• Aidha wakulima wamehamasishwa kutumia vikatuzi 
nguvu(Power tillers) katika kilimo ambapo kuna jumla 
ya vikatuzi nguvu 56 vilivyonunuliwa kupitia DADPS  na 
kwa watu binafsi.Wilayani pia kuna jumla ya matrekta 
makubwa 48 ambayo yapo na yanafanyakazi.  Vile vile 
wanyama kazi wameongezeka kutoka jozi 10 hadi jozi 
74 mpaka sasa. 

• Wakulima walinufaika na pembejeo za ruzuku kwa 
mazao ya chakula na vile vile ruzuku katika Korosho 
pia. 

• Miradi mbali mbali imetekelezwa kupitia Programu ya 
Kuendeleza Kilimo Wilayani (DADPS) ambapo jumla ya 
vijiji 89 vimenufaika na program hii. 
 
 



Changamoto zilizojitokeza: 
• Uhaba wa wataalam wa kilimo/mifugo katika ngazi ya 

vijiji, hali hii husababisha wakulima kutopata huduma 
za ushauri wa kilimo ipasavyo. 

• Bei kubwa ya pembejeo,hali inayofanya wakulima 
washindwe kununua pembejeo z kutosheleza mahitaji 
yao ya kilimo. 

• Mwitikio mdogo wa wakulima katika kupokea elimu ya 
kilimo cha umwagiliaji kwa njia ya majaruba. 

 
Matarajio ya taasisi katika miaka 50 ijayo: 

• Matarajio ni kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula 
na biashara kwa kutumia zana bora za kilimo na 
pembejeo bora. 

• Ongezeko la wataalam wa ugani katika vijijji, angalau 
kila kijiji kiwe na mtaalam. 

• Uhamasishaji wa matumizi ya zana za kilimo katika 
uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara. 

 


