
SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 
1:0   UTANGULIZI 
Idara ya Maendeleo ya Jamii,Ustawi wa Jamii na Vijana 
Wilayani Mbinga kwa kushirikiana na Wadau wa 
Maendeleo wa ndani na nje ya Halmashauri inaendelea 
kutoa huduma bora na endelevu kwa Wananchi wake 
kwa kuzingatia vipaumbele vilivyopo kwa kufuata kanuni, 
sheria, taratibu za ushirikishwaji, uwajibikaji na Utawala 
bora. 
Idara ya Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii na Vijana 
inatekeleza kazi yake kwa kuzingatia mapendekezo ya 
mipango shirikishi jamii kwa kutumia fursa na vikwazo 
kwa maendeleo, mipango hiyo inashirikisha vijiji na kata, 
wataalamu, kutoka nyanja zote, wadau wa Maendeleo, 
maelekezo na maagizo ya Serikali juu ya MKUKUTA, 
MKURABITA, hifadhi ya mazingira, azimio la kilimo 
kwanza, ikijumuisha ilani ya uchuguzi ya CCM ya mwaka 
2010 
 
2:0 SERA NA SHERIA ZILIZOKUWA ZINAONGOZA SEKTA 
YA MAENDELEO YA JAMII  
 
 2:1   SERA 
Idara ya Maendeleo ya Jamii imekuwa ikiongozwa na 
Sera Mama ya Tanzania ambayo ni Siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea.Chimbuko la Sera hii ni Azimio la Arusha la 



mwaka 1967.Mnamo mwaka 1996 Sekta ya Maendeleo 
ya Jamii imekuwa ikitekeleza majukumu yake kwa 
kuongozwa na Sera ya Maendeleo Jamii ya mwaka 
1996.Sera hii inatoa maelekezo ya namna ya kutekeleza 
shughuli za kila siku za kimaendeleo kwa jamii na 
kuonyesha bayana wajibu wa wahusika mbalimbali katika 
kuharakisha maendeleo ya jamii nchini. 
 
2.2 SHERIA 
Baadhi ya sheria ambazo zimekuwa zikisimamiwa na 
kutekelezwa na idara ya maendeleo ya jamii ni kama vile 
sheria ya UKIMWI ya mwaka 2008 na sheria ya watoto ya 
mwaka 2009 .Sheria hizi zinalenga kusimamia kikamilifu 
ustawi wa watoto na mapambano dhidi ya UKIMWI. 
 
3:0  MATUKIO MAKUU KATIKA MFUMO WA SIASA, 

ULINZI, UTAWALA, KIUCHUMI, KITEKNOLOJA NA 
KIJAMII. 

 
3:1 MFUMO WA SIASA 
 Sekta ya Maendeleo ya Jamii ikiwa ni sehemu za sekta 
mojawapo katika Serikali ya Tanzania zao la  Siasa Mama 
ya Ujamaa na Kujitegemea ambayo iliasisiwa na Mwasisi 
wa Taifa hili Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kupitia 
Azimio la Arusha mwaka 1967.Mnamo mwaka 1992 
Tanzania iliingia katika mfumo wa Soko Huria, ambapo 



sekta binafsi zilipewa kipaumbele katika kutekeleza 
shughuli mbalimbali za maendeleo .Pia Tanzania katika 
kipindi hiki iliingia katika mfumo wa vyama vingi vya 
siasa. 
 
 
3:2 UTAWALA 
 Katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru Tanzania imepitia 
katika awamu nne za uongozi kuanzia Mwasisi wake 
Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere(1961-1985), Rais 
Mstaafu Alli Hassan Mwinyi (1985-1995) Rais Mstaafu 
Benjamin William Mkapa (1995-2005) na kwa kipindi hiki 
Rais wa Tanzania ni Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete. Pia 
Tanzania lina Bunge ambalo wabunge wake wanatoka 
katika vyama mbalimbali vya siasa. 
 
3:3.   KIUCHUMI 
 Kiuchumi, Idara  ya Maendeleo ya Jamii inasimamia na 
wananchi kujiletea maendeleo yao wenyewe kwa 
kuiwezesha jamii kuibua , kupanga na kutekeleza 
mipango ya maendeleo yao.Aidha wananchi kwa kupitia 
vikundi vya kiuchumi au mwananchi mmoja mmoja 
wanatakiwa kutumia fursa za kimaendeleo zilizopo katika 
maeneo yao ili kujiletea maendeleo yake mwenyewe, 
familia na Taifa kwa ujumla. 
 



3:4.  KITEKNOLOJIA 
 Sekta ya maendeleo ya Jamii imekuwa ikisimamia na 
kuwawezesha wananchi kutumia teknolojia rahisi za 
ujenzi na nyumba bora kupitia vikosi vya ujenenzi vijijini 
na teknolojia inayosaidia kumpunguzia mama mzigo wa 
kazi kama vile majiko sanifu.Pia mkazo umewekwa katika 
teknolojia inayopunguza athari ya uharibifu wa mazingira 
kwa kuhimiza matumizi ya nishati mbadala-kama vile 
matumizi pumba katika kuchomea matofali. 
 
3:5.  KIJAMII 
Idara ya Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii na  Vijana 
imejikita sawia katika kuisaidia jamii kuepukana na 
maambukizi mapya ya VVU/UKMWI. Katika harakati za 
kutekeleza Mkakati wa  Pili wa Taifa wa kupunguza 
maambukizi mapya ya VVU/UKIMWI Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga kupitia kitengo cha UKIMWI (W) na 
Kamati ya Kudhibiti UKIMWI  (W)  imetekeleza shughuli 
zifuatazo kwa umakini mkubwa:- 
 
• Upimaji wa VVU/UKIMWI kwa hiari kwa kipindi cha 

2005/2011 wenye jumla ya Wananchi wapatao 90,292.  
• Wananchi wenye maambukizi kwa kipindi cha 

2005/2011 ni 5602 
• Wananchi wanaotumia  dawa za kufubaza (ARVs) ni 

3501 



• Msaada kwa Watoto Yatima ngazi ya Sekondari 
wapatao 900 ni Tshs 44,370,000/= 

• Huduma kwa Watumishi  50 wanaoishi na 
VVU/UKIMWI ni Tshs 12,060,000/= 

• Msaada kwa makundi tete ( SHIDEPHA) vikundi 
vipatavyo  15 vimepatiwa jumla ya Tshs 7,500,000/= 
 

4:0 MAFANIKIO: 
  4:1 MAFANIKIO-VIKOSI VYA UJENZI: 
• Uanzishwaji wa vikosi vya ujenzi 229 vya ufundi, uashi 

na uselemala.  
• Uanzishwaji vikosi 49 vya uhunzi 
• Uanzishwaji wa vikosi 69 vya ufundi bomba vikosi hivyo 

katika ngazi ya vijiji. 
 
 
 
 
4:2 VIKUNDI VYA WANAWAKE /VIJANA: 
• Idara imefanikiwa kuwezesha kuanzisha vikundi 1,110 

vya wanawake na kupatiwa mtaji wa Tshs 
96,050,000/= 

• Idara imefanikiwa kuwezesha kuanzisha vikundi vya 
kiuchumi vya vijana vipatavyo 810  katika Kata 49 

• Vikundi 2 vya vijana kupitia SACCOS ya Ruhehei na 
Hagati vimewezeshwa kupata mikopo ya Tshs 



10,000,000/= kwa  mwaka wa fedha 2009/2010  
ilikuwasaidia kuanzisha shughuli za ujasiliamali,. 

• Kupitia mpango wa uwezeshaji vijana (YEP) Vijana 
wameweza kuanzisha kituo cha Vijana kwa usimamizi 
wa Idara ya Maendeleo ya Jamii (Kituo kipo Mbinga 
mjini). 

• VICOBA 74 vinaendelea  kutoa  taarifa zake za hisa, 
uanachama  na Miradi yao. Jumla ya 
Tshs.35,050,000/=zimekusanywa kama hisa zao chini 
ya uratibu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa 
Jamii na Vijana (W). 

 
4:3.UIMARISHAJI WA MAHUSIANO KATI YA 
HALMASHAURI, ASASI ZA KIRAIA NA WANANCHI 
• Kuna asasi za kiraia za ndani ya wilaya zipatazo 54 na 

zile za nje ya wilaya zipatazo 5. 
• Idara imewezesha wananchi kuanzisha vikundi vya 

kijamii vinavyojishughulisha na shughuli za kiuchumi 
vipatavyo 569. 

• Idara imefanikiwa kutoa hati za usajili wa ndani 
(kiwilaya) kwa vikundi vya kijamii vinavyojishughulisha 
na shughuli za kiuchumi vipatavyo 569. 

• Halmashauri kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii 
imefanikiwa kutoa mchango wa Tshs 5,000,000/= kwa 
ajili ya kusaidia Wazee kupitia Asasi ijulikanayo kama 
SAIDIA WAZEE yenye makao makuu Mbinga Mjini. 



• Idara imefanikiwa kuwatambua Walemavu wa ngozi 
(Albino)  na kuwapatia msaada wa Tshs 2,735,000/= 
kwa ajili ya matibabu na kuwajengea uwezo Kiuchumi. 

• Halmashauri kwa kushirikiano na Mtandao wa Asasi za 
kiraia ndani ya wilaya- 
(MBINGONET) imefanikiwa kuandaa kongamano la 
pamoja kati ya Asasi za kiraia ili kubadilishana uzoefu 
na kuweka mikakati ya pamoja katika mapambano 
dhihi ya VVU/UKIMWI na Umaskini. 
 

 
 
4:4 UIMARISHAJI WA DAWATI LA JINSIA: 
• Idara imefanikiwa kuanzisha dawati la Jinsia 

linalojishughulisha na kutatua migogoro ya wanandoa 
na kusaidia kuzitambua haki za Wanafamilia. 

• Idara imetoa mafunzo ya masuala ya Jinsia katika 
mipango ya maendeleo kwa Maafisa Maendeleo ya 
Jamii 20 ili kuwapa uwezo wa kiutendaji katika 
maeneo yao ya kazi. Jumla ya 
Tshs.4,578,000/=.zilitumika kwa kutekeleza mafunzo 
hayo. 

• Vikundi 29 vya wanawake vimeanzishwa na kupata 
elimu ya ujasiriamali. 

 
 



5:0 FURSA ZILIZOPO: 
• Uwepo wa watumishi wa Sekta ya Maendeleo ya Jamii 

katika ngazi ya wilaya  na kata yenye  Jumla  ya 
Watumishi 34  wenye ujuzi na uzoefu kazini. 

• Uwepo wa wananchi wapatao 356,223 wenye uwezo 
na juhudi ya kufanya kazi kwa ajili ya kujiletea 
maendeleo katika maeneo yao. 

• Uwepo wa Asasi za kijamii na kiraia ( NGOs na CBOs) 
zipatazo 628 ambazo zinatoa mchango mkubwa katika 
kuhamasisha  na kuelekeza wananchi kuhusu masuala 
mbalimbali ya kijamii, kiuchumi, mazingira na  
ki`teknolojia. 

• Uwepo wa ardhi yenye rutuba. Ipatayo 5391 SQ KM 
• Uwepo wa vyanzo vya maji vyenye ukubwa wa 3979 

SQ KM 
• Uwepo wa misitu wenye ukubwa wa eneo 2526 SQ KM 
• Mvua ya kutosha yenye ujazo wa mm 1200 . 
• Uwepo wa Asasi ndogondogo za kifedha zinazotoa 

huduma za kifedha kwa jamii kama vile; SACCOS na 
VICOBA. 

• Uwepo wa Taasisi kubwa za kifedha zinazotoa huduma 
za kifedha kwa jamii  kama vile NMB, CRDB na Mbinga 
Community Bank. 

• Uwepo wa miundombinu ya mawasiliano na 
usafirishaji kama vile Simu, Internet, Barabara na 
Bandari ndogo. 



• Uwepo wa Taasisi mbalimbali zinazotoa huduma kwa 
wananchi kama vile, Hospitali, Shule za Msingi na 
Sekondari, Zahanati, Vituo vya Afya na Vyuo vya 
Ufundi. 

• Uwepo wa utawala bora na unaojali, kanuni sheria na 
taratibu katika ngazi za Vijiji, Vitongoji, Kata hadi 
Wilaya. 
 

6:0 CHANGAMOTO 
• Ufinyu wa bajeti katika kutekeleza majukumu. 
• Upungufu wa watumishi kada ya Maendeleo ya Jamii 

hususani katika ngazi ya kata na vijiji. 
• Upungufu wa vitendea kazi kama vile vyombo vya 

usafiri na kompyuta katika ngazi ya Kata. 
• Uwingi wa NGO’s/CBO’s zisizokuwa na uwezo/mitaji ya 

kusaidia wananchi kutumia fursa zilizopo. 
• Baadhi ya NGO’s /CBO’s kutokuwa na mipango thabiti 

ya uendeshaji na upatikanaji wa rasilimali watu na 
fedha ili kumudu kutekeleza mipango yao. 

• Baadhi ya Sekta nyingine kuto tambua umuhimu wa 
Sekta ya maendeleo ya Jamii katika kuraghibisha 
mipango ya maendeleo kwa wananchi. 
 

7.  MATARAJIO KATIKA MIAKA 50 IJAYO 
• Kuifanya sekta ya Maendeleo ya Jamii kuwa kiongozi 

wa sekta zote katika kuiwezesha Jamii kupanga, 



kusimamia, kutekeleza na kufanya tathmini ya miradi 
yote ya maendeleo. 

• Kuwa na Maafisa Maendeleo ya Jamii katika ngazi ya 
vijiji na kata ili kuharakisha maendeleo. 

• Kuelimisha jamii ili kuwa na familia bora yaani 
kupunguza migogoro katika familia ili kupunguza tatizo 
la watoto wa mitaani. 

• Kuwa na vitendea kazi vya kutosha na vinavyokidhi 
haja ili kuboresha utekelezaji wa majukumu ya kila siku 
ya idara. 

• Kuiwezesha Jamii kuzielewa Sera mbalimbali zilizopo 
na zinazotekelezwa katika kuongoza na kuelekeza 
shughuli za maendeleo ya Jamii zilizoibuliwa katika kwa 
mpango shirikishi jamii. 

• Kuimarisha mfuko wa wanawake na vijana ili uweza 
kukidhi mahitaji ya walengwa kwa maslai ya Taifa. 

 
Katika kuharakisha Maendeleo ya Jamii, Sekta ya 
Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii na Vijana ina 
jukumu kubwa sana la kupiga msasa kwa wananchi ili 
waweze kujitolea na kushiriki kikamilifu katika kutekeleza 
mipango ya maendeleo waliyojipangia wenyewe kwa 
kutumia njia ya fursa na vikwazo kwa maendeleo ya 
mwaka 2002,  haya yanawezekana tunahitaji uthubutu. 
 


