
SEKTA YA MALIASILI: 
 
1.1: UTANGULIZI: 
Kwa mfumo wa Serikali za Mitaa,Idara ya Maliasili 
inajumuisha; Misitu, Nyuki, Wanyamapori, Uvuvi, Utalii 
mambo ya kale na Mazingira. 
 
Lakini katika utendaji kazi, kila sekta ina sera inayoongeza 
kufanya kazi zake K.m. Sekta ya Wanyamapori – ina sera 
ya wanyamapori ya 1997, Uvuvi 1997, Misitu 1998, Nyuki 
1998 n.k ambazo huko nyuma hazikuwepo, na kama 
zilikuwepo, zilikuwepo hazikuwa SHIRIKISHI.  Vilevile kila 
sekta inasheria zinazosimamia utekelezaji wa majukumu 
yake. 
 
 
2.0:  MABADILIKO NA MATUKIO MAKUU 
Siasa, ulinzi, Utawala na kiuchumi, Idara hii imepitia 
mabadiliko mengi kimuundo ambapo imesababisha 
kupatikana kwa sera mpya, sheria mpya  na program za 
utekelezaji wake.  Kwa mfano; 
• Wanyamapori – kuna ushirikishwaji wa jamii katika 

Uhifadhi wa Wanyamapori kwa mfano wa Wildlife 
Menagement Areas – katika mapori ingefaa. 

• Kuna ulinzi Shirikishi wa Wanyamapori na Rasilimali za 
Uvuvi (Bead Manegement Units). 



• Misitu, kuna Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM) 
 

3. MAFANIKIO YALIYOPATIKANA NA SEKTA ZILIZOPO 
3.1 MAFANIKIO: 
• Kila sekta ina sera, Sheria mpya na Mipango ya 

utekelezaji Shirikishi. 
• Mbinga – Pori la Hifadhi la wanyamapori  la Akiba la 

Liparamba. 
• Misitu; tuna misitu ya Hifadhi ya jamii 17 yenye 

ukubwa wa Hekta 33,000. 
• Wananchi wanaelimu na  na ufahamu wa kutosha 

kuhusu ulinzi, usimamizi na  uendelezaji Maliasili zetu. 
• Upandaji miti – Idadi ya ukuzaji miti imeongezeka toka 

lengo la 250,000 mpaka 6,000,000 miche kwa mwaka. 
• Ufugaji wa samaki – umeanza na kuendelezwa  na 

wananchi wenyewe. Kuna wastani wa mabwawa ya 
kufugia samaki yapatayo 500. 

• Matukio ya wanyama kudhuru binadamu/mifugo 
yamepungua sana kutokana na ulinzi Shirikishi  na 
elimu kwa umma. 

• Matumizi ya Mitumbwi ya kisasa imeongezeka  sana na 
kupungua sana kwa  mitumbwi ya magome  na ajali za 
majini. 

• Maeneo mengi  ya vivutio vya Utalii na Utalii wa 
Utamaduni yametambuliwa.  Katika kulinda Mazingira, 
vyanzo vikuu vya maji vimetambuliwa na usimamiwa 



kisheria. k.m. vyanzo 60 vimepimwa, kuwekewa 
mipaka na kutungiwa sheria ndogo. 

 
3.2. FURSA ZILIZOPO: 
• Watu wenye uwezo wa kufanya kazi wapo. 
• Tuna maeneo yenye maji, Ziwa Nyasa, mito Mikuu, 

Lumeme, Ruhuhu, Ruhekei, Lunyele, Mungaka, 
Ruvuma n.k. ambayo inaweza kutumika kwa shughuli 
za Uvuvi, Ufugaji wa samaki pamoja na maendeleo ya 
wanyama na upandaji miti. 

• Mapori yanayoweza kutumika kwa ufugaji wa nyuki, 
kulinda wanyamapori. 

• Kuna vivutio vya Utalii, Jiwe la Mbuji, Mialo ya 
Kwambe, Kilosa n.k. kuna Hifadhi ya Wanyamapori, 
Mapango ya kale ya makoro, Matiri, Lilangangondo 
huko Namswea. 

• Maeneo ya kufanya”Camping” kwa watalii watembeao 
kwa miguu (Walking safaris). 

• Tuna madini mengi kama makaa ya mawe, vito na 
dhahabu. 
 

4.0: CHANGAMOTO ZA IDARA: 
 Uhaba wa watumishi wenye ujuzi wa kutosha 

kufanya kazi. 
 Uhaba wa vitendea kazi,wakati mwingine hakuna. 



 Ufinyu wa bajeti ya kuwezesha Idara kufanya kazi 
zake. 

 
5.0: MATARAJIO: 
Mabadiliko makubwa baada ya uzalishaji wa watumishi, 
vitendea kazi na kuongezeka kwa bajeti ambavyo 
vitapelekea kukuza na kuboresha shughuli za Idara kwa 
ujumla. 
 


