
SEKTA YA UJENZI 
 
1.0 UTANGULIZI: 
Katika kipindi cha mwaka 1961 – 1973 kazi ya barabara 
zilikuwa zikifanywa Public Works Department. Zikifuatiwa 
na uanzishwaji wa Communication works (Kikosi cha 
mawasiliano). 

- Vifaa na mitambo iliyotumika ilikuwa duni trekta na 
sululu. 

- Hali ya kupitika kwa barabara ilikuwa ni mbaya sana. 
- Katika barabara zilizounganisha Wilaya na Wilaya 

vikosi viliwekwa vya kudumu ikiwa ni Lipumba, 
Bruma na Kilosa. 

- Palikuwepo na gari moja ya kupitia hizo barabara ili 
kubaini ubovu na sehemu korofi. 

- Kuhusu ujenzi wa majengo ulifanywa na kikosi cha 
communication works. 

 
2.0 BAADA YA UHURU 
Sera na sheria zilizotumika baada ya uhuru katika 
kuongoza Taasisi ya Ujenzi: 

 
 
 
SERA 



- Kujenga na kukarabati majengo yote na barabara 
pamoja na madaraja ya muda na ya kudumu  kwa 
kushirikiana na wadau wengine katika kulinda na 
kuendeleza miundo mbinu. 

 
SHERIA 
Sheria zilizoongoza Taasisi ya ujenzi (W) 

- Wizara ilikuwa na majukumu yafuatayo; 
(i) Kuanzisha sera ya barabara. 
(ii) Kuunganisha na kusimamia utekelezaji wa uwekezaji 

wa programu za barabara. 
(iii) Kuandaa miongozo, viwango na vielelezo pamoja na 

vipimo na ufuatiliaji wa utendaji wa miundombinu ya 
barabara. 

(iv) Kuendeleza na kujenga uwezo wa sekta ya barabara 
na madaraja 

(v) Kuendeleza sekta binafsi katika kukarabati na 
usimamizi wa barabara. 

(vi) Kutekeleza na kuhakikisha usalama wa mazingira na 
watendaji wa kazi za barabara. 

(vii) Mamlaka ya barabara itasimamia maendeleo, 
matengenezo ya barabara zote za Taifa na vitendea 
kazi vinavyohusiana na mamlaka hiyo. 

(viii) Kutakuwepo na barabara kusanya ambazo 
zitaunganisha makao Makuu ya Wilaya na Makao 
Makuu ya Tarafa. 



- Pia itaunganisha Makao Makuu ya Kata na Tarafa. 
- Kuwepo kwa barabara za mijini katika Halmashauri 

zote. 
(ix) Kutakuwepo na barabara lishia ambazo 

zitaunganisha na kukusanya Matawi yote katika 
nyumba za watumishi mbalimbali, Viwanda na 
sehemu za biashara. 

(x) Pia patakuwepo na barabara za Vijiji ambazo 
zitaunganisha Kata zinginezo. 

- Kutakuwepo na barabara za wananchi zitaunganisha 
mtaa na Kijiji. 

 
UJENZI WA MAJENGO 
• Kuhakikisha majengo yote yafuate taratibu 

zilizowekwa. 
• Mkaguzi wa majengo atakagua na kusimamia ujenzi 

yote katika Halmashauri na sekta binafsi. 
• Kutoa mwongozo na ushauri wa ujenzi wa majengo 

ya Serikali na majengo ya watu binafsi. 
• Kuwa na mamlaka inayosimamia ujenzi wa majengo 

yote ya Serikali na ya Taasisi ambazo sio za kiserikali. 
 
3.0 MABADILIKO NA MATUKIO KATIKA MFUMO WA 

SIASA, ULINZI NA UTAWALA 
- Uanzishwaji wa Bodi mbalimbali za usimamizi wa 

ujenzi zikiwemo: 



- Baraza la ujenzi la Taifa (NCC) 
- Wakala wa majengo (TBA) 
- Wakala wa barabara (TAN ROADS) 
- Bodi ya wakandarasi CRB, ERB na AQSRB 
- Utawala bora katika ngazi zote za serikali kuu na 

serikali za mitaa kuhusiana na shughuli zote za ujenzi 
wa majengo na miundo mbinu ya usafirishaji hasa ya 
barabara kwa upande wa ulinzi kufanikiwa  kufungua 
barabara za mipakani ambazo zimesaidia ulinzi na 
usalama wa nchi kwa ujumla. 

- Kurahisisha usafiri katika maeneo mengi ya muhimu 
ili kuboresha uchumi wa nchi yetu. 

- Technologia imekua kwa kasi kubwa hasa utendaji 
wa kazi na utengenezaji wa miundombinu ya 
barabara imeboreshwa, ukilinganisha na kipindi cha 
nyuma ambapo matumizi ya nguvu kazi ya mikono 
ilitumika na vyanzo hafifu zilitumika. 

- Jamii imeweza kunufaika na hali ya sasa kutokana na 
mabadiliko hayo ya Teknologia. 

 
4.0 MAFANIKIO YALIYOPATIKANA/FURSA ZILIZOPO 

- Huduma za jamii zimeboreshwa kwa kiwango 
kikubwa. 

- Ujenzi wa madaraja ya kudumu yapatayo 150. 



- Barabara na majengo mengi yamekarabatiwa na 
kuwa  katika hali nzuri ya kupitika na kutumika chini 
ya Taasisi ya Ujenzi (W) 

- Ujenzi wa barabara za lami katika Makao Makuu ya 
Wilaya. 

 
5.0 CHANGAMOTO 

- Ukosefu wa fedha za kutosha kukamilisha miradi na 
kufanya matengenezo ya mara kwa mara ya 
barabara. 

- Barabara nyingi bado za udongo. 
- Kukosa fedha za kuongeza nyumba za watumishi wa 

Halmashauri. 
- Fedha za usimamizi wa miradi ya Kata na Vijiji 

kutojitosheleza  na kufanya miradi mingi kutopata 
ushauri wa mara kwa mara. 

- Rasilimali watu, vifaa na mitambo hazijitoshelezi. 
- Lazima ongezeko la kujenga uwezo ndani liwe la 

kutosha. 
 
6.0 MATARAJIO YA TAASISI YA UJENZI KWA MIAKA 50 

INAYOKUJA 
(i) Kuanzisha mafunzo ya ufundi wa ujenzi wa barabara 

katika ngazi ya Wilaya katika Chuo cha Maendeleo 
Mbinga ili kuifanya jamii ishiriki katika uboreshaji 
mzima wa miundo mbinu ndani ya Halmashauri (Kwa 



kutumia Tecknologia ya Kisasa). (Labour based 
Technology). 

(ii) Kuimarisha kitengo cha mitambo kwa kujenga uwezo 
na kuweza kupata seti ya mitambo ya kutosha ili 
kukabili changamoto za ukosefu wa mitambo na 
vitendea kazi za ujenzi. 

(iii) Kuweka sheria ndogondogo ambazo zitawabana 
wanaokiuka taratibu na matumizi ya miundombinu 
ya Halmashauri. 

(iv) Kwa kutumia mapato ya ndani kujenga nyumba za 
watumishi wa Serikali kwa awamu ambazo 
zitawasaidia watumishi wapya kupata unafuu wa 
maisha. 

(v) Kuimarisha na kuanzisha kitengo cha Takwimu ndani 
ya Idara na Mafunzo kwa wadau juu ya miundo 
mbinu ya barabara. 

(vi) Kuongoza matengenezo ya barabara za lami, toka 
km 5.5 mpaka km 200 ifikapo miaka 50. 

(vii) Uanzishaji wa wakala wa Barabara (W) ambayo 
itashughulikia suala la barabara  na miundo mbinu. 

(viii) Kushirikisha wadau na walisaidia katika kupanua 
miundo mbinu ya barabara. 

(ix) Mafunzo na semina mbalimbali kwa wadau 
kuhusiana na matumizi ya barabara. 

(x) Kuimarisha utendaji wenye ufanisi katika utekelezaji 
wa miradi. 



(xi) Kutoa fursa kwa watumishi kujiendeleza kitaalam 
kufikia Shahada ya Uzamivu. 

(xii) Mafunzo kwa vitendo kutokana na mabadiliko ya 
Tecknologia ya mawasiliano na miundo mbinu. 

(xiii) Kuhamasisha sekta binafsi kuendesha shughuli za 
ujenzi wa miundo mbinu ya Barabara. 

(xiv) Kuimarisha ubora wa kazi zote za ujenzi katika 
Taasisi yangu. 

(xv) Kuongeza rasilimali watu, kuongeza ufanisi wa kazi. 
Kuhakikisha barabara zinapatikana kwa kipindi chote cha 
mwaka kwa pande zote za Halmashauri 


